![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdrfuyeDzSyWr8xJjOOjWU87YYuprp6u6EmXJPQc3gFu4MYJYOzVt47Y5oW_PYkkUT7O4clcuBluiu_R9d6zDfgaAKidBuYn82w9vgOLTr6FLmSJJN_ioFtVYclHgQSB2ubGDfbrSOPyU/s640/%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2597+1.jpg)
นายอนันต์ สีแดง
ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) สำนักงานจังหวัดลำปาง เปิดเผยจากได้ร่วมประชุมเกี่ยวกับการพัฒนาการท่องเที่ยวจังหวัดลำปาง
โดยผู้ว่าราชการจังหวัดลำปางมีข้อสรุปในทิศทางการท่องเที่ยว ให้สอดคล้องกันระหว่างนโยบายจังหวัด
และ นโยบายของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย(ททท.)ซึ่งสำนักงาน ททท.ลำปางจะมีบทบาทหลักในการส่งเสริมด้านการตลาด
เน้นให้นักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศเข้ามาเที่ยวลำปาง พร้อมกับเชื่อมโยงจังหวัดใกล้เคียงคือลำพูน
ในเส้นทางท่องเที่ยวที่จัดเป็นโปรแกรมเชื่อมโยงกันได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqU1ds8Eybq7_ZD-Cc7qlgdQYM51PHcz8yuEaE6725S0MCD85zw07k__jib9TDw4uEKnHCvywe22eeL5svEf5blR6kr-8FGqXJR-qceJkb1wj_33KUF0z3SIfXDA8BK5vyHIp8vXkdTM0/s200/%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B2%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25873.jpg)
นอกจากนี้ยัง
จัดเป็นแคมเปญ ตามนโยบายจังหวัดคือ “ลำปางปลายทางฝัน” ของเมืองที่ไม่หมุนไปตามกาลเวลา
เพื่อสร้างจุดดึงดูดการท่องเที่ยวในฤดูหนาว และ สร้างจุดสนใจเชื่อมโยงมายังเส้นทางท่องเที่ยวอื่นๆของลำปาง
ไปถึงฤดูฝน ซึ่งจะมีแคมเปญ “กรีนซีซัน (Green Season) เที่ยวหน้าฝน ยลเมืองลำปาง” กระตุ้นการท่องเที่ยวให้ผู้ประกอบการและคนท้องถิ่นมีรายได้ช่วง
Low season
หันไปท่องเที่ยวชุมชน ให้ดึงเรื่องอาหารท้องถิ่น“เส้นทางท่องเที่ยวไร่กาแฟ” รวมไปถึง เส้นทางท่องเที่ยวสำหรับกลุ่มนักกีฬากอล์ฟ ในแคมเปญ “กอล์ฟล้านนาราคาเดียว”
ซึ่งลำปางมีสนามกอล์ฟที่มีศักยภาพ สามารถเชื่อมโยงกับลำพูนเป็นจุดขายร่วมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVeSzObYyMxnpC8R7rO41FofPbCDX2WH5aUPMcrJT9SOduzBZR8N8uwljQhlYAIfQAbyzJLfYWCOyyttS1JP4n12tjsZqcmpmfKfTFlwH-zBr8yyoStyey-qGuTK2PhGVSrRzQP-xyC3E/s200/%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%259F%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A12.jpg)
ย้อนไปดูตัวเลขด้านการท่องเที่ยวปี
60 ที่ผ่านมา มีนักท่องเที่ยวเข้ามาเที่ยวลำปางมากเกินเป้าหมาย
โดยเฉพาะตัวเลขนักท่องเที่ยวต่างประเทศเพิ่มขึ้นจากเดิม 9 แสนคน รายได้ 2.9 พันล้านบาท ก็เพิ่มขึ้นเป็น 1.3
ล้านคน รายได้การท่องเที่ยว
3.4 พันล้านบาท
“การบูรณาการร่วมกันเพื่อกำหนดทิศทางการท่องเที่ยวไปด้วยกันทั้งภาครัฐและเอกชนในปี
61 นี้ผมเชื่อว่าจะช่วยให้ การขายโปรแกรมการท่องเที่ยวของลำปางกระเตื้องขึ้น
และมีนักท่องเที่ยวที่เดินทางเอง เข้ามา เที่ยวลำปางมากขึ้น จะดันให้รายได้การท่องเที่ยวขยับขึ้นจากเดิมไปอีก
เพราะแคมเปญต่างๆ จะตอบโจทย์ตลาดท่องเที่ยวทุกกลุ่ม ทั้งคนรุ่นใหม่ กลุ่ม Gen
Y ผู้สูงอายุ และ กลุ่ม Sport
Tourism คาดหวังว่าน่าจะเพิ่มอีกกว่าล้านคนในปีหน้า” นายอนันต์กล่าว
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น