เมื่อเวลา 10.30 น. วันที่ 14 มิ.ย. 66 ที่วัดพระธาตุลำปางหลวง อ.เกาะคา จ.ลำปาง ชาวลำปางไปต้อนรับอย่างเนืองแน่น หลังจากที่นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ ได้เข้าไปสักการะไหว้พระธาตุฯ ได้ออกมาปราศรัยกล่าวขอบคุณชาวลำปางที่เลือกพรรคก้าวไกลให้ชนะการเลือกตั้งถึง 3 เขต จากทั้งหมด 4 เขต วันนี้ครบรอบ 1 เดือนที่มีการเลือกตั้ง กว่า 40 %ของชาวลำปางที่เลือกพรรคไกล ผมขอให้คำสัญญาต่อหน้าพระธาตุลำปางหลวงว่าจะไม่ทำให้ผิดหวังอย่างแน่นอน และสำหรับผู้ที่ไม่ได้เลือกพรรคก้าวไกลก็ยินดีที่จะรับใช้ประชาชนทุกคน พร้อมทั้งขอบคุณชาวลำปางที่ผลคะแนนกว่า30% เลือกพรรคเพื่อไทยและพรรคพันธมิตรที่สนับสนุนพรรคก้าวไกลให้เป็นแกนตั้งรัฐบาลและเป็นนายกรัฐมนตรีคนที่ 30 ของประเทศไทย พร้อมขอเสียงขอบคุณให้พรรคเพื่อไทยและพรรคพันธมิตร ทำให้บริเวณหน้าวัดพระธาตุลำปางหลวง มีเสียงปรบมือดังก้อง
นอกจากนี้นายพิธา ลิมเจริญรัตน์ ยังได้กล่าวถึงความตั้งใจในการทำงาน ที่จะเปลี่ยนเศรษฐกิจสีเทาๆจากมลพิษที่เกิดขึ้นที่ลำปาง ต้องเปลี่ยนเป็นเศรษฐกิจสีขาว ดูแลพ่อแกแม่เฒ่าที่ลำปาง สังคมสูงวัยแก้ไขเริ่มต้นที่ลำปาง การออกแบบผังเมือง การเดินทางคมนาคมเพื่อให้ทุกคนสามารถเดินทางได้ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ ภายใต้รัฐบาลก้าวไกลผู้สูงอายุต้องอยู่อย่างมีศักดิ์ศรี
พิธา กล่าวว่า เรายังมีงานที่ต้องทำอีกมาก ไม่ว่าจะเป็น ปัญหาที่ดิน น้ำ ลม ไฟ ที่เคยสัญญากันไว้ ส.ส.ของเราจะเข้าไปผลักดันเรื่องต่างๆให้เท่าเทียมกัน น้องมิ้ง รภัสสร จะเข้าไปผลักดัน พ.ร.บ.น้ำประปา แก้ไขปัญหาน้ำท่วมน้ำแล้ง พี่ไก่จะดูแลปัญหาฝุ่น pm2.5 ที่มากับลมทางภาคเหนือ น้องเพียวดูแลปัญหาไฟป่าที่เกิดขึ้น และผมในฐานะหัวหน้าพรรคขอประกาศตรงนี้ว่าขอรับผิดชอบเศรษฐกิจสีขาวให้ลำปางเป็นเบอร์ 1 ในการต่อสู้เกี่ยวกับคนสูงวัยให้สมกับ 3 แสนกว่าคะแนนที่เลือกเรามา
และใครที่รู้สึกกังวลใจว่าเมื่อไรพิธาจะได้เป็นนายกฯสักที
ผมขอส่งท้ายว่า ถ้าเราเบื่อการเมืองเมื่อไรพวกเขาชนะทันที เพราะฉะนั้นห้ามเบื่อการเมือง
ต้องเป็นส่วนหนึ่งของการเมือง และเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลง
ก้าวต่อไปอาจจะยาวไม่โรยด้วยกลีบกุหลาบ แต่สัญญาว่าจะคุ้มค่าแน่นอน
ต่อมาช่วงบ่าย นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ แคนดิเดตนายกรัฐมนตรี หัวหน้าพรรคก้าวไกล ได้นั่งรถม้ามายังห้าแยกหอนาฬิกา อ.เมืองลำปาง ก่อนจะขึ้นปราศรัยต่อหน้าประชาชนชาวลำปางหลายพันคนที่มารอต้อนรับ
โดย พิธา กล่าวว่า ผมเคยพูดกับประชาชนชาวลำปางต่อหน้าหอนาฬิกาลำปาง บอกแล้วว่า เวลาอยู่ข้างเรา ในที่สุดพวกเราทำสำเร็จ ชนะ 3 เขต จาก 4 เขต เป็นสิ่งที่พิสูจน์แล้วว่า ถ้าเราร่วมมือกันไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ ถึงเวลาของลำปาง เวลาแห่งการเปลี่ยนแปลงมาถึงแล้ว ขอรับประกันว่าความไว้วางใจของชาวลำปาง จะไม่ทำให้ผิดหวังอย่างแน่นอน เราจะปล่อยเวลาไปไม่ได้เด็ดขาด นี่คือความหวัง ความฝันของประชาชน ผมจะไม่มีวันปล่อยให้หลุดมือเด็ดขาด
เราจะทำงานอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย การเมืองดี ปากท้องดี มีอนาคตดี ให้ชาวลำปางไม่ผิดหวังแน่นอน ขอโอกาสให้นายกฯคนนี้รับใช้ท่านทุกคน ให้ผมเข้าไปแก้ปัญหาเศรษฐกิจที่ทำงานให้กับคนทุกคน ไม่ใช่เจ้าสัวแค่ไม่กี่คน ถ้ายังไม่สุด พวกเราจะไม่หยุด ต้องไม่ให้คนลำปางแก่ก่อนรวยอีกต่อไป
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น