วันที่ 11 ตุลาคม 2566 นางรุ่งรัตน์ มณีโชติ นักวิชาการแรงงานชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทนจัดหางานจังหวัดลำปาง พร้อมด้วยหน่วยงานในสังกัดกระทรวงแรงงานสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดลำปาง ลงพื้นที่เยี่ยมและให้กำลังใจญาติของ แรงงานไทยที่เดินทางไปทำงานในรัฐอิสราเอล ในพื้นที่ ตำบลเวียงมอก อำเภอเถิน จังหวัดลำปาง จำนวน 1 ราย คือ นายปพนธชัย โป่งเครือ (คุณดรีม) แรงงานชาวลำปาง บ้านสะเลียมหวาน ต.เวียงมอก อ.เถิน ทำงานอยู่ที่ Kibbutz / Nir- OZ DN ประเทศอิสราเอล
โดยญาติของแรงงานไทยขอความช่วยเหลือให้สำนักงานจัดหางานจังหวัดลำปาง ติดตามลูกชาย ซึ่งไม่สามารถติดต่อได้ตั้งแต่วันที่ 7 ตุลาคม 2566
เบื้องต้น สำนักงานจัดหางานจังหวัดลำปางประสานขอความช่วยเหลือจากศูนย์ช่วยเหลือแรงงานและติดตามสถานการณ์สู้รบในอิสราเอล สถานเอกอัคราชทูต ณ กรุงเทลอาวีฟ รัฐอิสราเอลและสำนักงานฝ่ายแรงงาน ณ กรุงเทลอาวีฟ ซึ่งให้การช่วยเหลือการติดตามแรงงานไทยในรัฐอิสราเอล ซึ่งหน่วยงานดังกล่าวได้รับข้อมูลแล้ว และจะประสานค้นหาแรงงานต่อไป
ขณะที่ทางแม่ของนายปพนธชัย แม้จะได้รับข้อมูลมาว่าลูกชายของตนอาจจะไม่มีชีวิตรอดแล้ว แต่ยังคงรอคอยอย่างมีความหวัง คงพยายามโทรติดต่อหาลูกทุก ขอให้มีปาฏิหารย์เกิดขึ้น เนื่องจากขณะนี้ยังไม่มีรายงานชื่อผู้เสียชีวิตอย่างเป็นทางการจากสถานฑูตไทยในอิสราเอล
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น