วันที่ 26 พ.ย.66 ที่ลานอนุสาวรีย์พระนางเจ้าจามเทวี ตำบลปงยางคก อำเภอห้างฉัตร จังหวัดลำปาง เทศบาลตำบลปงยางคก ร่วมกับชมรมกำนันผู้ใหญ่บ้าน ตำบลปงยางคก ได้จัดให้มีการแข่งขัน การประกวดแข่งขันโคมลอย งานประเพณียี่เป็งตำบลปงยางคก โดยมีการชิงถ้วยรางวัลและเงินรางวัลจำนวนหนึ่ง ทั้งนี้ เพื่อสืบสานประเพณีล่องสะเปาสและสืบสานการปล่อยโคมลอยไม่ให้เลือนหายไป ดึงวัฒนธรรมประเพณีท้องถิ่นที่ดีงามให้เป็นการแข่งขันกีฬา เพื่อพัฒนาด้านต่างๆอย่างยั่งยืน โดยมีทีมนักกีฬาโคมลอยจากภาคเหนือตอนบนเข้าร่วมแข่งขันเกือบ 50 ทีม ทำให้บรรยากาศคึกคักเป็นอย่างมาก
นายย้าย ฮาวคำฟู นายกเทศบาลตำบลปงยางคก ร่วมกับกำนันผู้ใหญ่บ้าน และประชาชน ร่วมกันจัดงานประเพณียี่เป็งปงยางคก “ฮ้อยโคมล้านนา ปู่จาแสงผะติ๊ปฮีตฮอยป๋าเวณียี่เป็งปงยางคก” ซึ่งกิจกรรมมีขึ้นระหว่างวันที่ 29 ต.ค.66 ถึงวันที่ 27 พ.ย. 66 ที่สระน้ำสาธารณะ ลานอนุสาวรีย์พระนางเจ้าจามเทวี ต.ปงยางคก อ.ห้างฉัตร เพื่อเป็นการบูชาและขอขมาต่อพระแม่คงคา เพื่อให้ประชาชนทั่วไปนักท่องเที่ยวได้เขามร่วมกิจกรรมต่างๆได้อย่างเต็มที่และต่อเนื่องจนจบเทศกาลลอยกระทงประจำปีนี้ กระตุ้นเศรษฐกิจส่งเสริมด้านการท่องเที่ยวที่ดีงามในพื้นที่ ให้รู้จักมากยิ่งขึ้น
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น