วันพุธที่ 29 พฤศจิกายน 2566 เวลา 9.00 น. ณ บริเวณฝายพับได้ (ฝายน้ำวังเฉลิมพระเกียรติ) เทศบาลนครลำปาง ร่วมกับมหาวิยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตลำปาง ร่วมกันกำจัดขยะมูลฝอยและสิ่งปฏิกูลในแม่น้ำวัง จากงานประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2566 ที่ผ่านมา และจะลดระดับบานพับไฮดรอลิกของฝายพับได้ลง เพื่อระบายตะกอนใต้น้ำ ป้องกันปัญหาน้ำวังเน่าเสีย
โดยในปีนี้ เก็บซากกระทงและขยะมูลฝอยได้ทั้งหมด จำนวน 3,060 กิโลกรัม พร้อมเตรียมนำไปทำเป็นปุ๋ย ส่วนที่เป็นวัสดุอื่น ๆ จะเข้าสู่กระบวนการคัดแยกและนำไปกำจัดอย่างถูกวิธีต่อไป
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น