ผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง ร่วมกับนายกเหล่ากาชาดจังหวัดลำปาง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำปาง ทำบุญตักบาตร รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ ใน กิจกรรม "ฮอมฮัก สืบฮีต สานฮอย ม่วนใจ๋ปี๋ใหม่เมืองเฮา" ภายใต้โครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพผู้สูงอายุในจังหวัดลำปาง
วันที่
3 เมษายน 2567 เวลา 07.30 น. ข่วงหลวงเวียงละกอน (หน้ามิวเซียมลำปาง)
อำเภอเมืองลำปางจังหวัดลำปาง นายชัชวาลย์ ฉายะบุตร ผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง
พร้อมด้วย นางสุพรรณี ฉายะบุตร นายกเหล่ากาชาดจังหวัดลำปาง นางสาวตวงรัตน์
โล่สุนทร นายก อบจ.ลำปาง ได้นำข้าราชการ พนักงาน ลูกจ้าง ประชาชนทั่วไป
ร่วมทำบุญตักบาตร รดน้ำหัวผู้สูงอายุ ใน กิจกรรมฮอมฮัก สืบฮีต สานฮอย
ม่วนใจ๋ปี๋ใหม่เมืองเฮา”ภายใต้โครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพผู้สูงอายุในจังหวัดลำปาง
ซึ่งบรรยากาศทั่วไปคึกคัก และอบอุ่นเป็นอย่างมาก อีกทั้งยังเป็นการสืบทอดประเพณีที่ดีงาม โดยเฉพาะประเพณีสงกรานต์ การรดน้ำดำหัว ขอพรจากผู้สูงอายุ ผู้หลักผู้ใหญ่ เพื่อความเป็นสิริมงคลต่อตนเองและครอบครัว เพื่อส่งเสริมให้ผู้สูงอายุจังหวัดลำปาง มีความเข้มแข็ง และเป็นพลังขับเคลื่อนในการพัฒนาสังคมได้ส่งต่อภูมิปัญญาความรู้ความสามารถ และคุณค่าของผู้สูงอายุสู่คนรุ่นหลัง และเพื่อเป็นการแสดงออกซึ่งการระลึกถึงคุณูปการของปูชนียบุคคลทั้ง 13 อำเภอที่ได้ทำคุณประโยชน์แก่สังคมตลอดมา\
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น