ชักชวน เชิญเที่ยวลำปางมาหลายต่อหลายปี มักจะได้คำตอบว่าลำปางไม่มีค่อยมีอะไรเที่ยว เลยมักจะเที่ยวแบบผ่านๆ แวะ แชะภาพ กินข้าว แล้วก็ผ่านไปเชียงใหม่ เชียงราย ฯลฯ ลานนา Bizweek ฉบับนี้เลยอยากจะนำเสนอโปรแกรมเที่ยวแบบที่คนลำปาง “อินลำปาง” แนะนำ
การเดินทางมายังลำปางมีหลายเส้นทางไม่ว่าจะขับรถ โดยสารมาทางรถไฟที่เปิดให้บริการหลังจากปิดปรับปรุงตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมา เครื่องบินโดยบางกอกแอร์ วันละ 3 เที่ยวบิน หรือจะเป็นรถทัวร์ที่มีหลายบริษัทหลายช่วงเวลาให้เลือกเดินทาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOsq2xwVU20suQr-X-wytNI__UPBcEKWxTWeSHozygf8DFiOmR_ciWaTrxlVDV2ahDaTq_Uq8IorncoKoBygN29Tq_oPjcVrCiDhXxJjAKn-P8S84zTwvft3o0TQZq9DpcVZb9wcG85r4/s200/%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581%25E0%25B9%258B%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B9%258A%25E0%25B8%259A.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4coTZ026OM4PcSaOYLkAgXuIJuxztfoqN0NN8dmGPuEI4x9CcUAvPzKzKxe8cu2m7XVLvrs4DZW1fE0a2g955LbexIU6YWXq9zdMkWih4FN5sHTwfyyO1SVV_xJ-1DH8u5VDC8Jr3Usw/s200/4efae8aa9eb19ff33600019f.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9na3gFxn_4RgVx6N4xrTvd-ATHqzk0vexXTzYJnSeRrqETM699HgQDDFHQJanJrGwgEZW29WZZDx0ZWmsTFqg8FkLOpZgxDSl1n1H291SL3z6w4zU7LkFfEze9uK7azHJzK1HijdcCDA/s200/%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A12.jpg)
เพิ่มพลังเสร็จแล้วตกบ่ายก็ได้เวลาช้อปปิ้งเซรามิกของดีเมืองลำปางที่ “อินทราเอาท์เลท” สาขาพระบาท ที่นี่มีเซรามิกมากมายหลากหลายราคาให้เลือกซื้อเป็น ของฝาก อีกทั้งยังมีจุดให้ถ่ายรูป อัพเฟสบุ๊คให้เพื่อนอิจฉา ไม่ว่าจะเป็นถ้วยก๋าไก่ใบยักษ์ พีระมิดกาน้ำชา ฯลฯ หรือจะไปแวะเวียนเอาท์เลทของอินทราได้ที่สาขาข่วงเมือง และห้างฉัตร ที่เพิ่งเปิดเพื่อรองรับช่วงไฮซีซั่นนี่เลย พอออกจากอินทราเอาท์เลท ถ้ายังไม่จุใจก็แวะไปที่ “พิพิธภัณฑ์ธนบดีเซรามิก” ที่นี่มีประวัติต้นตำนานเซรามิคให้ชม แถมยังมีถ้วยก๋าไก่ที่เล็กกว่าเมล็ดข้าวรวมถึงเตาเผามังกรแบบโบราณที่ขึ้นทะเบียนวัตถุโบราณไปแล้ว
อิ่มหน่ำสำราญกับการช้อปเซรามิกแห่งเมืองลำปางแล้วก็ไปนั่งจิบชา...กาแฟ พร้อมขนมเค้กอร่อยๆ ได้ที่ร้าน “White” (ติดถนนไฮเวย์ฝั่งเดียวกับเซ็นทรัล) ร้านขนมเค้กสไตล์ฝรั่งเศสร้านแรกในลำปางที่เปิดให้บริการมาได้ปีกว่าแล้ว ที่นี่เจ้าของร้านเน้นวัตถุคุณภาพจึงไม่น่าแปลกในที่ใครมาชิมขนมที่นี่แล้วต้องกลับมาอีกเพราะติดใจในรสชาดที่ติดลิ้น
จากนั้นก็แวะเข้าที่พักซึ่งตอนนี้ลำปางมีทั้งโรงแรมขนาดใหญ่ที่อำนวยความสะดวกสบายอย่างโรงแรมลำปางเวียงทอง หรือจะเป็นที่พักขนาดเล็กชิค ชิล ก็มีเกสเฮาส์ริมน้ำวังให้เลือกหลายแห่ง
โปรแกรมท่องเที่ยวรอบค่ำ มีให้เลือกตามสะดวก หากตรงกับวันศุกร์ ก็มี “ถนนวัฒนธรรม” ให้เดินเล่นชมบรรยากาศถนนคนเดิน เลือกซื้อสินค้าและชมการแสดงพื้นบ้าน แต่หาก ตรงกับวันเสาร์-อาทิตย์ ผู้คนจะหลั่งไหลไปช้อปและหาของอร่อยที่ “กาดกองต้า หรือตลาดจีนเก่าซึ่งเป็นย่านถนนคนเดินที่เลื่องชื่อติดลมบนชนิดที่ว่ามาลำปางพลาดที่นี่ไม่ได้เลย เพราะถนนเส้นนี้นอกจากจะมีของกินของช้อปมากมายแล้วอาคาร สถาปัตยกรรมยังให้ความรู้สึกพื้นถิ่น ที่นี่มีร้านไอศครีมโฮมเมดอย่างร้าน พริ้ม ที่ตกแต่งร้านได้อินดี้สุดๆ หรือหากอยากเสพงานศิลป์ก็ต้องที่ “หอศิลป์ลำปาง” ที่นี่จะมีการหมุนเปลี่ยนเวียนงานศิลป์มาแสดง หรือที่ “หม่องโง่ยซิ่น” จะมีอาร์ตแกลอรี่มี MELANN งานทรายแกะสลักอวดโฉมผู้มาเยือนให้หลงใหลในงานฝีมือ และมีกาแฟหอมรอเสิร์ฟแขกผู้มาเยือน
ก่อนออกจากเมืองลำปางไปต่อที่เชียงใหม่หรือขับรถขาล่องที่พลาดไม่ได้คือ วัดพระธาตุลำปางหลวง อีกหนึ่งเก่าแก่เมืองลำปางที่มีประวัติศาสตร์เรื่องราวมากมาย อีกทั้งมหัศจรรย์เงาพระธาตุที่อวดโฉมนักท่องเที่ยวมาแล้วมากมาย และนี่เป็นอีกไอคอนที่พลาดไม่ได้
โปรแกรมท่องเที่ยวในระยะทางไม่ห่างจากตัวเมือง พักคืนเดียวก็เที่ยวสุดคุ้ม ครบทุกแนว เพื่อนพ้อง ญาติพี่น้องใครจะมาแอ่วลำปางก็นำเส้นทางกินเที่ยวนี้ไปไกด์ และอย่าลืมกดไลท์ อัพรูปในเฟสบุ๊ค บอกใครๆว่า "ลำปางม่วนแต้หนา"
(หนังสือพิมพ์ลานนาโพสต์ฉบับที่ 957 27 ธันวาคม - 2 มกราคม 2556)