![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSQ66xvMu_W5-GTbSXub2fdBvLDvvNMWMSa-QsFSreeAel5_7bPDxG443Mhk_wBj10J0rWZq5D5QgjGNAecCbKAPRni8X7jyY_LnaicweZFfPjk25Ylo2ZT2ggp6sjgDolRFO69_9h5Bs/s640/%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%25AA%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A9%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25B9.jpg)
กลุ่มผ้าถักโครเชต์หงส์ฟ้า
(กลุ่มสตรีสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนสหราษฎร์ออมทรัพย์)
หมู่บ้านหนองนาวมีอาชีพหลักทำการเกษตรเป็นส่วนใหญ่ เมื่อว่างจากทำการเกษตรคนในชุมชนจะจักตอก ทำเครื่องจักสานสำหรับใช้ในครัวเรือน ส่วนแม่บ้านจะถักแห ถักอวน สวิง ไว้ใช้เอง และได้มีการทอดสอนเทคนิคการถักทอ การจักสานให้ลูกหลาน โดยเชื่อกันว่าผู้ที่สามารถถักทอได้นั้นเป็นผู้ที่ละเอียดอ่อน มีความมุ่งมั่น อดทนในการทำงาน ไม่ว่าจะทำอะไรก็ประสบความสำเร็จเสมอ เดิมนิยมใช้เชือกปอ มาถักเป็นกระเป๋าย่าม จากนั้นก็นำทักษะการถักกระเป๋ามาประยุกต์เชื่อมโยงกับการถักโครเชต์ ต่อมากลุ่มแม่บ้านจึงรวมตัวกันจัดตั้งกลุ่มอาชีพทำผลิตภัณฑ์จากการถักโครเชท์ เมื่อวันที่ 13 พฤศจิกายน 2543 โดยการระดมหุ้น คนละ 100 บาท นับจากวันนั้นก็ได้มีการพัฒนารูปแบบการถักมาโดยตลอด จนปัจจุบันได้มีการพัฒนารูปแบบผลิตภัณฑ์ของใช้อย่างหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นผ้าปูโต๊ะ ผ้าคลุมเตียง ผ้ารองแก้ว ผ้ารองจาน ปลอกหมอน กล่องใส่กระดาษทิชชู ผ้าปูโต๊ะลายลีสับปะรด ผ้าสไบ รวมไปถึง เสื้อถักโครเชต์ ล้วนแต่มีลวดลายที่สวยงาม แสดงถึงทักษะความชำนาญของคนในกลุ่ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXao1wKWmTAUic5P5er1yVxbsuxaRYYt4lGu8VZmr6vaKNaQVHBpFaQJL8uFkncm2I2qBbdYLxrA2kBfxsAtIclVW8um4Bq4qVvkRkrChCe32liu1lxvCARJIqH9Gp4RWZO7pls4nA54A/s640/75157.jpg)
วัสดุอุปกรณ์ในการผลิตมี ด้ายถักซึ่งสมัยก่อนปั่นเส้นด้ายและนำมาพันเป็นกลุ่มก้อนกันเอง แต่ปัจจุบันซื้อด้ายถักสำเร็จรูป โครเชต์ กรรไกรตัดด้าย อุปกรณ์เพียงเท่านี้บวกกับฝีมือและความปราณีตในการถักโครเชต์ก็ทำให้ได้ผลิตภัณฑ์ที่มีคุณค่าและเพิ่มมูลค่าด้วยลวดลายถักที่สวยงาม สร้างความประทับใจเมื่อไปออกแสดงสินค้าได้ไม่อยาก
กล่องใส่กระดาษทิชชู
หนึ่งในผลิตภัณฑ์ของกลุ่มหงส์ฟ้าที่มี หงส์สีขาว ในรูปทรงสามมิติ ซึ่งถือได้ว่าเป็นเอกลักษณ์ เป็นอัตลักษณ์ของกลุ่ม การถักโครเชต์ขึ้นรูปเป็นตัวหงส์สามมิตินั้นต้องทำตัวหงส์ ปีกทั้งสองข้างแยกกัน แล้วจึงนำมาถักต่อเชื่อมกัน จากนั้นตกแต่งปากหงส์ด้วยด้ายสีแดง และใช้ลูกปัดขนาดเล็ก ๆ แต่งเป็นตาทั้งสองข้าง นอกจากนี้ตรงบริเวณปลายปีกหงส์อาจมีการถักขอบด้วยด้ายสีทอง เพื่อเพิ่มความสวยงามและมูลค่าของชิ้นงานอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdeEgNy63ZFfZs3VrPooMDsD_ab_lQ8wwq2QJtEm8eK9rdoGRv3ibu5s1zH0hGLkjQWTqWWazvhQiLdkYDF-14HYqgxJzCd-fLYr9pvf5SZcoNBSqCidNPhjyQiYKEtMlqsMpuSEfRl04/s640/75153.jpg)
เมื่อถักขึ้นรูปผลิตภัณฑ์เสร็จแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็จะนำไปซัก ตากแดดให้แห้ง รีดให้รีบ จากนั้นก็จะนำไปสู่ขั้นตอนการลงแป้ง โดยจะต้มน้ำแป้งเปียก ทิ้งไว้ให้อุ่นจากนั้นก็จะนำชิ้นงานลงไปชุบ บิดให้หมาดๆ จากนั้นก็จากนำไปตากแดดให้แห้ง แล้วก็จะนำไปรีด จะทำให้ผลิตภัณฑ์อยู่ทรงได้ดีขึ้น
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น