![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoRpBP4BDA9004yLpymhCqKgclZKag3gYCTkEv9zBP9DJggpfRO0SLi4x2aZPTYoyVgpecHV9Wn7IHRTfcqvG50F_qruirtrVwYy6W-ubk8TN23yvw9tJkmA_LpcQRwdSrNV8lK4IF6as/s640/%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%259A.jpg)
งานจักสาน ถักทอ ล้วนแต่เป็นงานหัตกรรมที่บ้านหนองนาวทำกันมาหลายสิบปี และถ่ายทอดองค์ความรู้และเทคนิคมารุ่นต่อรุ่น กลุ่มจักสานงอบ ก็เช่นกัน เกิดจากการรวมกลุ่มของสมาชิกไม่กี่คน แต่มีศักยภาพมากแม้ว่าจะสมาชิกด้วยสมาชิกอาวุโส แต่มากด้วยประสบการณ์ และด้วยความที่อยากจะสืบสานเอกลักษณ์การจักสานจึงมารวมตัวกันในครั้งนี้
การรวมตัวกันของกลุ่มจักสานงอบ เป็นการรวมตัวกันเพื่อเป็นการสร้างอาชีพ สร้างรายได้เสริมหลังจากทำไร่ทำนา ซึ่งสมาชิกในกลุ่มซึ่งอยู่บ้านใกล้บ้าน ยายนัน พรมมิ ประธานกลุ่ม มักจะมารวมตัวกันที่ใต้ถุนบ้านประธานกันเป็นประจำ คุณยายนันจักสานงอบมาตั้งปี พ.ศ. 2548 แล้ว ด้วยประสบการณ์การจักสานมาสิบกว่าปี จึงอยากจะถ่ายทอดเทคนิคเหล่านี้ให้กับคนในชุมชน โดยมีคุณตาผัดทำหน้าที่ในการจักตอกจากลำไม้ไผ่ให้เป็นตอกเส้นบางๆสำหรับการจักสาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUM6AKH5zxWWsZXpPbTQY-hZePXNH08h1qt7a2reVb7hIZlb4mZsG0GXG92AA_EvxbARETqRV8KBH9UgG46s5YVgiBhB0NntvyO8lxb_uweLrAPQigFnHqnDdcdswwEfiMNmyR9dFDsmo/s640/75137.jpg)
จากไม้ไผ่ซีก มาเป็นตอกเส้นบางๆล้วนแต่ผ่านมือของสมาชิกทุกคน เรียกได้ว่าทุกขั้นตอนเป็นงานทำมือ เป็นงานหัตถกรรมที่ต้องอาศัยความชำนาญเป็นอย่างสูง ประกอบกับคนในชุมชนหนองนาวและชุมชนใกล้เคียงล้วนแต่ทำการเกษตร ‘งอบ’จึงเป็นที่ต้องการของตลาด ทำให้งอบของกลุ่มนี้จึงมีออเดอร์มาเรื่อยๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfXEte4DKEnWZF1VkzeEhQ8E5zwI-dfuQVaNE_C3b0vpX0t7LzdosQXQThVP907pbNKmeq_VE2fhM7jirvfiuv3RNtlE5TUS8jMvGPa6_6XvkSChdJdDYu0d0xu1b3gFBOfcljgMxRS6M/s640/75139.jpg)
ติดต่อสั่งซื้อหรือสอบถามรายละเอียด
กลุ่มจักสานงอบ (นัน พรมมิ ประธานกลุ่ม มีสมาชิก ทั้งหมด 5 คน)
155 หมู่ 8 บ้านหนองนาว ตำบลแจ้ห่ม อำเภอแจ้ห่ม จังหวัดลำปาง 52120
โทรศัพท์ 098-546-4863
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น