.
12 ต.ค. 66 - ในการประชุมวุฒิสภา เมื่อวันที่ 10 ต.ค.ที่ผ่านมา ได้มีการเสนอญัตติตั้งคณะกรรมาธิการวิสามัญศึกษาและพิจารณาเสนอแนะ แผนกลยุทธ์การส่งเสริมซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ เพื่อประโยชน์ด้านเศรษฐกิจและความมั่นคงแห่งชาติ โดยเปิดให้สมาชิกอภิปรายแสดงความคิดเห็น
.
ซึ่งนายเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ สว. ได้อภิปรายว่า ตนติดใจคำว่าซอฟต์พาวเวอร์เป็นภาษาฝรั่ง ถ้าแปลเป็นไทยแบบโบราณก็คือไม้นวม ถ้าจะให้คนไทยเข้าใจและประสานกับนานาชาติได้ ควรใช้คำว่า “ภูมิพลังวัฒนธรรม” เพราะวัฒนธรรมเป็นเรื่องทั่วๆ ไป แต่เรื่องที่สำคัญ เราใช้คำว่า “ภูมิ” ซึ่งจะเป็นพลัง
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น