![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi15Gex_GUzUiS2tu9Ks8vV2ZrKRHgo_EZ_MIVXH5wfGU1MqO7dhHWF4TWvPql5Vi1x0QOQ0QbML3DCam4u3TpcoipfMFXHDBVDBEX-psy4jAFor0j1sx0IHLyMp_Ur0JeMGufmuFlNNQAYtcCqW2bPnAx_nTRFCXEgFndAdWDUQ3GitOktO_hprxTFGlU8/w640-h320/%E0%B8%9B%E0%B8%812.jpg)
จากกรณีการเกิดแผ่นดินไหวขนาด 6.4 ริกเตอร์ ช่วงเวลา 08.37 น.ของวันที่ 17 พ.ย.66 โดยจุดศูนย์กลางอยู่ที่เชียงตุง ประเทศเมียนมาร์ ซึ่งรู้สึกได้ในหลายพื้นที่
โดยที่ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลวังเหนือ จ.ลำปาง ว่าที่ร้อยตรีคฑา ลีลายุทธ หรือครูไอซ์ ครูประจำศูนย์เด็กเล็ก และหัวหน้าอาสาสมัครสมาคมกู้ภัยวังเหนือได้พาเด็กนักเรียนชั้นอนุบาล1 เข้าไปหลบใต้โต๊ะนักเรียนทันที หลังเกิดแรงสั่นสะเทือนจากแผ่นดินไหวจนรู้สึกได้ชัดเจน ทางนักเรียนได้เข้าใจและปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัด
ว่าที่ร้อยตรีคฑา ลีลายุทธ เปิดเผยว่า ในพื้นที่ อ.วังเหนือ เคยเกิดแผ่นดินไหว รวมทั้งรับรู้จากประเทศเพื่อนบ้านได้บ่อยครั้ง จึงได้มีการฝึกซ้อมเตรียมความพร้อมเพื่อรับมือแผ่นดินไหว ให้คณะครูและนักเรียนได้เกิดความรู้ความเข้าใจเป็นประจำ เพื่อนำความรู้มาพัฒนาปรับใช้ในชีวิตประจำวันและเมื่อเจอสถานการณ์จริงและสามารถปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง ซึ่งทางเด็กๆเข้าใจและปฏิบัติตามได้อย่างดี
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น