วันที่ 15 ม.ค.67 พระอาจารย์สาธิต ธีรปญฺโญ ผู้อำนวยการสถาบันธรรมาภิวัฒน์ พร้อมกับเจ้าหน้าที่จากองค์การบริหารส่วนตำบลสบป้าด , โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลสบป้าด , สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดลำปาง , บ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดลำปาง โดยความอนุเคราะห์ของนายพนมพร ตุ้ยกาศ นายอำเภอแม่เมาะ ร่วมกันนำสิ่งของไปเยี่ยมเยือนและให้กำลังใจนางสุจินต์ อายุ 56 ปี ชาวบ้าน ต.สบป้าด อ.แม่เมาะ ที่ถูกลูกสาวทำร้ายร่างกายโดยเอาน้ำร้อนลวกแผ่นหลัง
โดยนางสุจินต์ ได้เข้าแจ้งความดำเนินคดีที่ สภ.แม่เมาะแล้ว ตอนนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจกำลังรวบรวมพยานและหลักฐานเพื่อออกหมายจับลูกสาวของนางสุจินต์ คือนางอรวรรณ อายุ 28 ปี หลังจากก่อเหตุได้หลบหนีไปซ่อนตัวอยู่ที่อื่น
นางสุจินต์ เล่าว่า ลูกสาวมักจะใช้ความรุนแรงกับคนในครอบครัวประจำ และชอบทำลายสิ่งของต่างๆ ในบ้านจนพังเสียหาย ตนเองเป็นห่วงหลาน 2 คน อายุ 10 ขวบ และ 8 ขวบ เกรงว่าจะไม่ปลอดภัยหากลูกสาวตนกลับมา หวาดกลัวว่าจะถูกทำร้ายอีก
ด้านพระอาจารย์สาธิต กล่าวว่า วันนี้ยาบ้าถูกและเข้าถึงง่าย อยู่ทุกพื้นที่ของประเทศไทย ผู้เสพมีอาการคุ้มคลั่งมากขึ้นและหนักขึ้น ฝากหน่วยงานต่างๆ ที่รับผิดชอบเร่งแก้ไขด่วน อย่าปล่อยให้ผู้คนบริสุทธิ์ในหมู่บ้านและชุมชนต้องเผชิญกับความเสี่ยงและอันตรายไปมากกว่านี้
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น