บรรดาสารถีรถม้า
จ.ลำปาง ต่างความพร้อมเพื่อให้ประชาชนทั่วไปนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างชาติ
เขามาใช้บริการนั่งรถม้าชมเมืองลำปางตามเส้นทาง โดยรถม้าที่ตรงจุดจอดรถม้าหน้าโรงแรมลำปางเวียงทอง
ต.สวนดอก อ.เมือง จ.ลำปาง ก่อนจะนำรถม้ามาให้บริการ สารถีรถม้า มีการตรวจสอบความเรียบร้อยของตนเองก่อน
จากนั้นต้องตรวจสุขภาพม้า และรถม้า ว่าพร้อมในการวิ่งให้บริการหรือไม่ ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยของผู้มาใช้บริการรวมไปถึงผู้ที่สัญจรทางถนนจุดที่รถม้าวิ่งผ่านให้ปลอดภัยมากที่สุด
นายเสาร์แก้ว ลังกาวี สารถีรถม้าลำปาง เปิดเผยว่า การให้บริการรถม้าท่องเที่ยว ต้องเตรียมพร้อมทั้งคน ม้า และรถม้า เนื่องจากว่าการวิ่งรถม้าในเมืองจะสัญจรร่วมกับผู้ใช้รถใช้ถนนทั่วไป ดังนั้นเรื่องความปลอดภัยสำคัญมากที่สุด ขณะที่นักท่องเที่ยวเริ่มทยอยมาเที่ยวลำปาง และแวะนั่งรถม้ากันบ้างแล้ว การที่จะวิ่งรถม้าให้บริการท่องเที่ยว ในช่วงอากาศร้อนจัดจึงต้องดูแลสุขภาพม้าเป็นหลัก ม้าวิ่งจบหนึ่งรอบก็จะให้มาจอดพักจนกว่าเหงื่อของม้าที่ซุ่มไปทั้งตัวหมดไปก่อน จากนั้นค่อยๆอาบน้ำให้ม้า หากอาบน้ำทันทีม้าจะเกิดอาการช็อกและจะตายได้ จากนั้นก็ให้กินหญ้า กินอาหารเม็ดบ่อยๆ แต่ครั้งละไม่มาก รวมไปถึงกล้วย ที่จะป้อนให้ม้าเพื่อเสริมสร้างสุขภาพร่างกายม้าให้แข็งแรง
![]() |
แฟ้มภาพ |
![]() |
แฟ้มภาพ |
สารถีรถม้า
กล่าวอีกว่า แม้ว่าม้าลำปาง
จะเป็นม้าพันธุ์ดั้งเดิมมาจากมองโกเลีย มาผสมกับสายพันธุ์อื่นๆ
ที่มีสุขภาพแข็งแรงก็ตาม แต่หากเจอสภาพอากาศที่ร้อนจัด ก็จะต้องดูแลอย่างใกล้ชิด
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ฤดูร้อนไม่เป็นอุปสรรคของม้าลำปางเท่าฤดูหนาวเพราะอากาศเย็นทำให้ม้าป่วยง่ายและป่วยบ่อยกว่า ส่วนการให้บริการนักท่องเที่ยว
เริ่มมีทัวร์ชาวจีน ฮ่องกง นักท่องเที่ยวที่มาเป็นคณะรถบัสเข้ามาบ้างแล้ว ทำให้มีรายได้มากขึ้น แต่ก็ต้องอยู่ที่ความขยันของสารถีรถม้าด้วย
ด้าน นายอัครินทร์ พิชญกุล
นายกสมาคมรถม้าจังหวัดลำปาง เปิดเผยว่า สถานการณ์รถม้าในลำปางยังคงปกติ ไม่ลดลงเท่าไรนัก
ดีกว่าช่วงโควิดมาก เพราะช่วงโควิดระบาดใหม่ รถม้าหายไปจำนวนมาก หลังจากนั้นรถม้ากลับมาให้บริการตามปกติ
ทุกวันนี้รถม้าเริ่มคักคักแล้ว
ทัวร์จีนต่างมาเป็นคณะใหญ่ ส่งผลทำให้เศรษฐกิจเริ่มดีขึ้นตามลำดับ
รถม้าลำปาง
ยังเดินหน้าให้บริการนักท่องเที่ยวทุกวันไม่มีวันหยุด บางจุดตั้งแต่ 05.00
น.ไปจนถึง 21.00 น.ซึ่งประชานนักท่องเที่ยวสามารถเข้ามาเที่ยวจังหวัดลำปาง
แล้วมานั่งรถม้าชมเมืองลำปาง
ซึ่งมีที่เดียวที่มีรถม้าวิ่งบนถนนใช้ชีวิตร่วมกับผู้สัญจรทางถนนในเมืองมายาวนานกว่า
100 ปีแล้ว
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น