ปัญหาแม่น้ำวังเรื้อรังกลับมาเน่าอีกระลอก
ทั้งสาหร่าย ขยะ สิ่งปฏิกูลเพียบ ชาวบ้านเดือดร้อนกลิ่นเหม็น ภาพไม่น่ามอง งงได้รางวัลเทศบาลน่าอยู่ที่
2 ของประเทศ ขณะที่เทศบาลเผยผลการตรวจสอบคุณภาพน้ำมีค่าออกซิเจนอยู่ในเกณฑ์ปกติ
แต่ยังพบแบคทีเรียที่มากับอุจจาระสูงบางจุด ระบุทางกายภาพอาจมองไม่สวยงาม แต่คุณภาพน้ำอยู่ในเกณฑ์ดี
จะเร่งแก้ปัญหาจัดบิ๊กคลีนนิ่งครั้งที่ 3 ต้นเดือน
ก.ค.นี้ ขณะเดียวกันได้วางแผนลงพื้นที่จุดที่ตรวจพบแบคทีเรีย
เพื่อหาสาเหตุและที่มา แก้ปัญหาอย่างถูกจุด
ลานนาโพสต์ได้ติดตามปัญหาแม่น้ำวังอย่างต่อเนื่องตั้งแต่เดือน พ.ค. 56 ที่ผ่านมา ทำให้เกิดการตื่นตัวของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องออกมาช่วยกันรณรงค์ทำความสะอาด หลังจากพบว่าแม่น้ำวังในเขตเทศบาลนครลำปางเข้าขั้นวิกฤต จากการที่น้ำเน่าเสียมีการทิ้งน้ำจากบ้านเรือนและร้านอาหารจำนวนมาก โดยได้มีการบิ๊กคลีนนิ่งแม่น้ำวังครั้งใหญ่ พร้อมสร้างเครือข่ายภาคประชาชนในการเฝ้าระวังคุณภาพแม่น้ำวัง จนกระทั่งแม่น้ำวังกลับมาดีขึ้นระดับหนึ่ง แต่จากการตรวจสอบคุณภาพน้ำพบว่ายังคงอยู่ในขั้นเสื่อมโทรม ซึ่งในปี 57 นี้ทางเทศบาลได้จัดโครงการพัฒนาและฟื้นฟูแม่น้ำวังขึ้น เมื่อวันที่ 27 มี.ค.ที่ผ่านมา
แต่ปรากฏว่าผ่านมา 3 เดือน แม่น้ำวังกลับมาสกปรกและเน่าเสียอีกครั้ง จากสภาพที่พบเห็นแม่น้ำวังมีสภาพตื้นเขิน มีสาหร่ายหางกระรอก แหน ผักตบชะวา ผักบุ้ง และสาหร่ายอีกหลายชนิด แพร่ กระจายเต็มผืนน้ำ มีขยะประเภทโฟม ถุงพลาสติก ขวดแก้ว มาติดค้างอยู่กับกอสาหร่าย จากภาพที่เห็นสร้างความหดหู่ให้กับประชาชนคนลำปางและนักท่องเที่ยวไม่น้อย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2ikRJCdA1upHu_IYf_hmfl6RkZMqY0rSgf7eRDs_THV1hzzJeqZNYQ_jTAXi8rorTTVm-Lc-x361yRPGcHDUieHlyeLCVPhyhET2t6aNh0QoxxggBKIDdkTZlIJlGiwv219O50JtjFW4/s1600/10494622_748030635257075_3063609546683465320_n.jpg)
เมื่อสอบถามประชาชนที่อาศัยอยู่ริมแม่น้ำวัง แม่แก้ว อายุ 70 ปี ที่มีบ้านพักอาศัยอยู่ใกล้กับสะพานรัตนโกสินทร์ 200 ปี กล่าวว่า เดือดร้อนหนัก ทั้งเหม็น ทั้งเน่า ทั้งผักตบชวา จอก แหน ขวดเหล้า ขวดเบียร์ ถุงพลาสติก ที่ลอยมาติดค้างอยู่ น่าจะปล่อยน้ำจากเขื่อนกิ่วลมมาชะล้างเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นบ้าง สภาพแม่น้ำวังในตอนนี้ใครๆก็เห็นว่าน้ำเน่าเสียขนาดไหน ภาพที่เห็นเป็นหลักฐานที่บ่งบอกชัดเจน อยากจะถามเทศบาลว่า เทศบาลน่าอยู่ คว้าที่ 2 ของประเทศมาได้อย่างไร
น.ส.ปิยะธิดา หมุดคำ เปิดร้านขายสเต็ก อยู่ติดแม่น้ำวัง ใกล้กับสะพานออเร้นท์ กล่าวว่า ทางร้านจะมีบ่อเก็บกักน้ำเสีย จึงไม่ได้ปล่อยน้ำเสียลงแม่น้ำ ซึ่งในเรื่องนี้อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องปรับปรุงเรื่องทัศนียภาพของน้ำให้ดีกว่านี้ เพราะเมื่อมองไปแล้วจะเป็นขยะต่างๆ ลอยไปติดสาหร่ายซึ่งเป็นภาพที่มองดูแล้วไม่สวยงาม บางครั้งเมื่อมีลมพัดมาจะได้กลิ่นเหม็นลอยมา
เจ้าของร้านหมูกระทะแห่งหนึ่งที่เปิดร้านติดกับแม่น้ำวัง
กล่าวว่า บางครั้งจะได้กลิ่นของน้ำลอยมาตามลม
แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดคือในเรื่องของน้ำที่ไม่ไหลหยุดนิ่ง น้ำแห้งจนเห็นทรายมีสาหร่ายขึ้นมากมายอย่างชัดเจน
ทำให้ขยะลอยมาติด เห็นแล้วดูสกปรก อยากให้ช่วยปล่อยน้ำจากเขื่อนเพื่อให้น้ำไหล
และนำสาหร่ายที่ขึ้นอยู่มากมายออก เพื่อที่จะให้น้ำหมุนเวียนได้สะดวก
จากที่ได้มีกระแสวิพากษ์วิจารณ์ผ่านทางโซเชียลมีเดียจำนวนมาก ทางเทศบาลได้เร่งดำเนินการแก้ไข โดยเมื่อวันที่ 25 มิ.ย.57 ที่ผ่านมา นพ.สุรทัศน์ พงษ์นิกร รองนายกเทศมนตรีนครลำปาง กำกับดูแลด้านสาธารณะสุขและสิ่งแวดล้อมฯ ได้เรียกประชุมเกี่ยวข้องในการแก้ปัญหาแม่น้ำวัง ทั้งฝ่ายสาธารณสุข ฝ่ายกองช่างฯ เข้าหารือและหาแนวทางในการเร่งแก้ไขปัญหาแม่น้ำวังในเขตเทศบาลนครลำปาง ที่ประสบปัญหาคุณภาพน้ำต่ำกว่ามาตรฐาน โดยเฉพาะตั้งแต่สะพานออเร้นท์ สะพานพัฒนาภาคเหนือ ไปจนถึงฝายยางเฉลิมพระเกียรติ ซึ่งพบว่ามีการแพร่ของสาหร่าย และปลิงเข็มที่ระบาดอย่างหนัก สร้างความเดือนร้อนแก่ประชาชนที่อาศัยแม่น้ำวังจุดดังกล่าว เป็นระยะทางยาวประมาณ 2 กิโลเมตร
นพ.สุรทัศน์ พงษ์นิกร รองนายกเทศมนตรี เปิด เผยว่า สาเหตุที่ทำให้แม่น้ำวังเน่าเสียครั้งนี้มาจากสภาพน้ำที่ตื้นเขิน และมีเนินทรายสะสมจำนวนมาก ทำให้สาหร่ายโผล่ขึ้นมาเหนือน้ำ ทำให้ขยะไปติดค้างจนเป็นภาพที่มองดูแล้วน่าสลดหดหู่และเศร้าใจอย่างมาก นอกจากนี้ยังมีการลักลอบทิ้งของเสียลงสู่ท่อระบายน้ำก่อนที่จะลงสู่แม่น้ำ วังอยู่ โดยเฉพาะของเสียประเภทอุจจาระ เนื่องจากผลการตรวจสอบคุณภาพน้ำบริเวณสะพานรัตนโกสินทร์ 200 ปี (วัดเกาะวาลุการาม) และสะพานพัฒนาภาคเหนือ พบเชื้อแบคทีเรียในกลุ่มโคลิฟอร์ม หรือค่าแบคทีเรียที่เกิดจากอุจจาระของคนและสัตว์เลือดอุ่น(FCB)ยังเกินมาตรฐานอยู่ คาดว่าน่าจะมีการลักลอบทิ้งลงสู่แม่น้ำวัง จึงได้มอบหมายให้ทางเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขฯ เข้าตรวจสอบหาสาเหตุและแหล่งที่ลักลอบทิ้งของเสียดังกล่าว คาดว่าต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่ง ส่วนคุณภาพน้ำหรือ ค่าออกซิเจน(DO)ยังเป็นปกติ ยังไม่กระทบต่อการดำรงชีวิตของสัตว์น้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWjAs3K-IuBv69WKLuMbcJ5KpeMJOzoa06gtQrKOSIoWHTZIRvFUqh9WZuGDgBVNuf1DwdKTTi7Uo30DOW5N0-kIo3MCtw_wJDISYYfbI4ruaPItBqIenlRHXqBpjisUPp8_uAD2BNGe0/s1600/photo-(3).jpg)
สำหรับการขุดลอกแม่น้ำวังในจุดที่มีปัญหาน้ำตื้นเขินนั้น ทางเทศบาลได้แจ้งของบประมาณไปยังกรมเจ้าท่าแล้วขอให้เข้ามาดำเนินการในปี 58 เพราะในปี 57 กรมเจ้าท่าได้จัดสรรงบประมาณไปก่อนหน้าที่แล้ว จึงดำเนินการไม่ทัน ซึ่งได้สั่งการให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ ส่งหนังสือเน้นย้ำไปทางกรมเจ้าท่าอีกครั้งหนึ่งแล้ว นพ.สุรทัศน์ กล่าว
สำหรับผลการตรวจสอบคุณภาพน้ำล่าสุด ในเดือน
พ.ค.57 จำนวน 6 จุด
คือ บริเวณสะพานเสตุวารี สะพานเขลางค์นคร
สะพานรัตนโกสินทร์ 200 ปี
สะพานพัฒนาภาคเหนือ
สะพานแขวนหน้าเขื่อนยาง และสะพานบ้านดงพัฒนา เพื่อตรวจสอบคุณภาพน้ำที่สำคัญ ประกอบด้วย
ค่าออกซิเจน(DO) คุณภาพน้ำที่ดีจะต้องมากว่าหรือเท่ากับ 6.0
มิลลิกรัมต่อลิตร ค่าความขุ่น(BOD)จะต้องน้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.5 มิลลิกรัมต่อลิตร ค่าแบคทีเรียรวม(TCB)จะต้องน้อยกว่า
5,000 MPNต่อ 100
มล. และค่าแบคทีเรียที่เกิดจากอุจจาระของคนและสัตว์เลือดอุ่น(FCB)จะต้องน้อยกว่า 1,000 MPNต่อ 100 มล.
(หนังสือพิมพ์ลานนาโพสต์ฉบับที่ 984 ประจำวันที่ 27 มิถุนายน - 3 กรกฎาคม 2557)