![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhk0UoPKSYGXbVLHoFZt7T1CO1B2dDJe2N66Y18YbLHdvYd5K5FJpNuEk9AS-IygDfwdlWNebcnmb0EUxP336VIIdpGRVVBubF4DOt98qSA5PcLYBvL-h9MmNkYO8CEDhyphenhyphenh7m0SguPsLaU/s640/09.jpg)
เมื่อวันที่ 11 มิถุนายน 2562 ณ บริเวณลานหน้าโรงเรียนแม่เมาะวิทยา อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง นายอำพล กิติโชตน์กุลผู้ช่วยผู้ว่าการเหมืองแม่เมาะ เป็นตัวแทน นำคณะจิตอาสาพระราชทาน การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) แม่เมาะเข้าร่วมร่วมกิจกรรมจิตอาสา "1 ปี 1 ต้น ชาวลำปางทุกคน ปลูกป่า" ตามโครงการ "ลำปางเย็นสบาย เขียวสวยด้วยมือเรา" โดยมี นายนิมิตร ผดุงศิลป์ไพโรจน์ นายอำเภอแม่เมาะ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยส่วนราชการอำเภอแม่เมาะ นักเรียนนักศึกษา จิตอาสาพระราชทาน ประชาชนอำเภอแม่เมาะ ร่วมกันปลูกต้นเหลืองอินเดียและต้นทองอุไร เพื่อฟื้นฟูสภาพป่า เพิ่มพื้นที่สีเขียว ส่งเสริมการปลูกไม้ยืนต้น ไม้มีค่า ไม้เศรษฐกิจ ไม้ผล ไม้ดอก สร้างความตระหนักถึงคุณค่าของป่าไม้ การอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมตามแนวคิด "ปลูกป่าในใจคน" อีกทั้งเป็นส่วนหนึ่งของแผนบูรณาการป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าหมอกควันอย่างยั่งยืน เพิ่มความร่มรื่น เขียวขจี ลดสภาวะอากาศร้อน ภัยแล้ง และส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัดลำปาง
(หนังสือพิมพ์ลานนาโพสต์ ฉบับที่ 1234 วันที่ 21 - 27 มิถุนายน 2562)
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น