เฟซบุ๊ก ชุมชนตำบลหนองงูเหลือม ได้เผยเรื่องราวดี ๆ ของพระภิกษุรูปหนึ่ง เดินออกบิณฑบาตช่วงเช้า และได้ไปเจอกล่องอยู่ริมถนน พอเปิดออกมาพบว่าเป็นสร้อยคอทองคำ พระเลี่ยมทอง จึงได้ติดต่อแจ้งผู้ใหญ่บ้านเพื่อตามหาเจ้าของ ขณะเดียวกันก็มีหญิงรายหนึ่งได้ติดต่อว่าทำทองหาย จึงได้ประสานติดต่อตามหาเจ้าของจนเจอ
โดย พระวิโรจน์ ธมมฺโรจโน วัดหนองงูเหลือม ต.หนองงูเหลือม อ.เมืองนครปฐม จ.นครปฐม เล่าเหตุการณ์ว่า ช่วงเช้าออกบิณฑบาตตามปกติ เจอกล่องและทองตกอยู่จำนวนหนึ่ง จึงได้เก็บไว้ ขากลับยังเจออีกส่วนหนึ่งตกข้างทางก็ได้เก็บไว้อีก ก่อนไหว้วานให้คนนำไปโพสต์ประกาศตามหาเจ้าของในเฟซบุ๊กชุมชนตำบลหนองงูเหลือม จนเจ้าของมาเจอ จึงประสานผู้ใหญ่พิเชษฐ ไทยวัฒนานนท์ ผู้ใหญ่บ้าน ช่วยประสานงานรับของคืน
น้ำหนักทองรวม 17.50 บาท ส่งมอบคืนเจ้าของเรียบร้อย ทางเจ้าของทอง ยังได้มอบเงินสดให้กับผู้ใหญ่บ้าน เพื่อใช้ประโยชน์สาธารณะในตำบลหนองงูเหลือม จำนวนเงิน 10,000 บาท
ขอบคุณภาพ กลุ่มชุมชนตำบลหนองงูเหลือม
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น