ฝายน้ำล้นบ้านสบเมาะ ต.สบป้าด อ.แม่เมาะ เป็นฝายน้ำล้นพิเศษ ที่มีน้ำจาก 2 แหล่งเข้ามาหล่อเลี้ยงยังฝายแห่งนี้ คืออ่างเก็บน้ำแม่เมาะ (อ่างเก็บน้ำภายใต้การดูแลของเทศบาลตำบลแม่เมาะ) และเขื่อนแม่จาง (เขื่อนในความดูแลของ กฟผ.แม่เมาะ) เป็นสถานที่คลายร้อน ที่ปัจจุบันถูกพัฒนาให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ของ อ.แม่เมาะ โดยผู้คนในชุมชนได้รวมตัวกันจัดตั้งวิสาหกิจชุมชนเศรษฐกิจและท่องเที่ยวสบเมาะ เพื่อบริหารจัดการและดำเนินงานให้พื้นที่แห่งนี้ให้เป็นไปตามข้อกำหนดของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง และดำเนินการจัดระเบียบร้านค้า ดูแลความสะอาด และความปลอดภัยให้แก่นักท่องเที่ยว
ฝายน้ำล้นบ้านสบเมาะ มีผู้คนจากทั้ง อ.แม่เมาะ และนักท่องเที่ยวในพื้นที่ จ.ลำปาง ให้ความนิยมมาท่องเที่ยวเป็นจำนวนมาก เพราะเป็นสายน้ำที่มีน้ำไหลผ่านตลอด น้ำไม่ลึก เหมาะแก่การเล่นน้ำและพักผ่อนในวันหยุด เปิดให้บริการแพสองฝั่งของลำน้ำที่จำหน่ายอาหาร เครื่องดื่ม พร้อมนั่งหย่อนกาย ทอดใจ สัมผัสอากาศสบายๆ สายน้ำเย็นๆ ที่รายล้อมไปด้วยร่มเงาของต้นไม้ ฝายน้ำล้นสบเมาะ จึงเป็นอีกสถานที่พักผ่อนที่เหมาะกับทุกเพศ ทุกวัย เดินทางสะดวก บวกกับวิว และสายน้ำที่เย็นฉ่ำ ตอบโจทย์จุดนัดพบวันพักผ่อน
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น